Lượng xe du lịch xuất xưởng tại Ấn Độ vượt 500.000 chiếc trong tháng 10 khi các hãng chuẩn bị cho lễ Diwali

Đọc trong 15 phút
India Passenger Vehicle Dispatches Top 500,000 in October as Carmakers Prepare for Diwali

Lượng xe xuất xưởng lập kỷ lục giữa mùa lễ hội bận rộn

Lượng xe du lịch các hãng giao đến đại lý tại Ấn Độ vượt 500.000 chiếc trong tháng 10/2026, khi các nhà sản xuất chuẩn bị nguồn xe cho đại lý trước lễ Dhanteras và Diwali vào nửa đầu tháng 11. Maruti Suzuki, Hyundai và Mahindra báo cáo kỷ lục theo tháng, trong khi Tata Motors và Kia cũng ghi nhận mức tăng mạnh, nhờ nhu cầu mùa lễ hội và việc cắt giảm thuế hàng hóa và dịch vụ (GST).

Nội dung
  1. Lượng xe xuất xưởng lập kỷ lục giữa mùa lễ hội bận rộn
  2. Ý nghĩa của các số liệu bán hàng khác nhau
  3. Maruti đóng góp phần lớn mức tăng bán lẻ
  4. Tata nhỉnh hơn về lượng xe bán trong nước
  5. Mahindra và Hyundai lập mức cao mới
  6. Kia vượt kỷ lục tháng 9
  7. Vì sao số ô tô điện đăng ký giảm dù thị trường tăng trưởng
  8. Mahindra và MG tăng thị phần xe điện
  9. Hoạt động kinh doanh rộng hơn của Mahindra cho thấy tác động của lịch lễ hội
  10. Điểm chính

Maruti giao 212.384 xe du lịch cho thị trường nội địa. Tata đứng tiếp theo với 73.894 chiếc, nhỉnh hơn mức kỷ lục 73.338 xe thể thao đa dụng (SUV) bán trong nước của Mahindra. Hyundai ghi nhận doanh số nội địa 62.799 chiếc, trong khi Kia đạt kỷ lục bán buôn theo tháng với 33.462 xe.

Số lượng xe đăng ký cho khách hàng cũng tăng mạnh. Dữ liệu đăng ký xe Vahan cho thấy số xe du lịch đăng ký trong tháng 10 đạt 498.208 chiếc, tăng 15,1% so với 432.802 chiếc trong tháng 9. Ngược lại, số ô tô điện đăng ký giảm 4% xuống còn 35.777 chiếc do nguồn cung của Tata bị hạn chế và lượng đăng ký của Vinfast sụt giảm.

Do đó, tháng 10 chứng kiến hai diễn biến song hành: thị trường ô tô mở rộng trên diện rộng và nguồn cung một số mẫu xe điện trở nên hạn chế hơn. Với người mua, khác biệt thiết thực nằm ở khả năng mua được xe. Các đại lý nhận thêm xe trước mùa lễ hội, nhưng một số khách hàng mua ô tô điện vẫn phải chờ các nhà sản xuất và nhà cung cấp linh kiện bắt kịp nhu cầu.

Ý nghĩa của các số liệu bán hàng khác nhau

Lượng xe các nhà sản xuất giao đến đại lý, còn gọi là doanh số bán buôn, tính số xe được đưa vào mạng lưới đại lý. Số đăng ký bán lẻ ghi nhận xe đã đăng ký cho khách hàng. Xe có thể đến đại lý trong tháng này nhưng được đăng ký cho người mua vào tháng sau, nên hai chỉ số phản ánh các giai đoạn khác nhau của quá trình mua xe.

Tổng lượng xe xuất xưởng tháng 10 vượt 500.000 chiếc, phản ánh việc các nhà sản xuất chuẩn bị cho mùa lễ hội tháng 11. Còn 498.208 xe du lịch đăng ký phản ánh hoạt động ở giai đoạn xa hơn trong quy trình bán hàng. Số liệu của từng công ty cũng có thể bao gồm xuất khẩu, xe thương mại hoặc các phân khúc khác, vì vậy số xe du lịch bán trong nước là cơ sở hữu ích nhất để so sánh các hãng.

Quảng cáo

Lịch trình giúp lý giải diễn biến này:

  • Tháng 2/2026: Mốc thời gian để Tata sau đó cho biết lượng đặt mua xe điện đã tăng gấp ba.
  • Tháng 9/2026: Số xe du lịch đăng ký đạt 432.802 chiếc và ô tô điện đăng ký đạt 37.284 chiếc.
  • Ngày 27/10/2026: Shailesh Chandra, lãnh đạo mảng xe du lịch của Tata, cho biết nguồn cung xe điện có thể cần thêm hai đến ba tháng để bắt kịp nhu cầu.
  • Tháng 10/2026: Lượng xe du lịch xuất xưởng vượt 500.000 chiếc, trong khi số đăng ký đạt 498.208 chiếc.
  • Nửa đầu tháng 11/2026: Dhanteras và Diwali được dự báo là thời điểm mua sắm chính trong mùa lễ hội.

Bên cạnh mùa lễ hội, việc cắt giảm GST cũng hỗ trợ nhu cầu. Số liệu bán hàng tháng 10 không cho biết chính xác mức tăng trưởng đến từ thay đổi thuế hay từ hoạt động mua sắm theo mùa. Doanh số tháng 11 sẽ cho thấy rõ hơn lượng xe xuất xưởng trong tháng 10 được tiêu thụ qua hệ thống đại lý như thế nào.

Maruti đóng góp phần lớn mức tăng bán lẻ

Tổng doanh số tháng 10 của Maruti Suzuki đạt kỷ lục 276.120 xe, tăng 25% so với 220.894 chiếc cùng kỳ năm trước. Trong tổng số này, lượng xe du lịch giao đến thị trường nội địa tăng lên 212.384 chiếc, từ 176.318 chiếc, tức tăng 36.066 xe, tương đương khoảng 20,5%.

Đà tăng diễn ra ở nhiều loại xe. Doanh số xe đa dụng của Maruti tăng lên 97.787 chiếc, từ 77.571 chiếc, trong khi phân khúc xe du lịch tăng lên 100.877 chiếc, từ 85.210 chiếc. Xe đa dụng tăng khoảng 26%, so với khoảng 18% ở phân khúc xe du lịch, cho thấy nhóm xe cỡ lớn tăng nhanh hơn.

Kết quả bán lẻ của Maruti có ý nghĩa đặc biệt quan trọng đối với mức tăng hàng tháng của thị trường. Số xe đăng ký theo dữ liệu Vahan tăng lên 211.444 chiếc, từ 172.872 chiếc trong tháng 9, tức tăng thêm 38.572 xe. Trên toàn thị trường xe du lịch, số đăng ký tăng 65.406 chiếc. Như vậy, Maruti chiếm gần 59% mức tăng này.

Partho Banerjee, giám đốc điều hành cấp cao phụ trách tiếp thị và bán hàng của Maruti Suzuki, cho biết lượng xe tồn tại đại lý tương đương 12 ngày bán hàng trước lễ Diwali. Số ngày tồn kho ước tính thời gian lượng xe sẵn có có thể đáp ứng nhu cầu ở tốc độ bán hiện tại. Đây là chỉ báo trực tiếp hơn về nguồn cung tại đại lý so với riêng kỷ lục giao xe của công ty.

Tata nhỉnh hơn về lượng xe bán trong nước

Tata Motors Passenger Vehicles ghi nhận tổng doanh số tháng 10 là 75.426 xe, tăng 23% so với 61.295 chiếc trong tháng 10/2025. Doanh số nội địa tăng 21% lên 73.894 chiếc, từ 61.134 chiếc, đưa Tata lên vị trí thứ hai sau Maruti trong bảng xếp hạng xe du lịch theo tháng.

Quảng cáo

Tổng doanh số nội địa của Tata cao hơn Mahindra chỉ 556 chiếc. Khoảng cách sít sao này trái ngược với cách biệt lớn của Maruti: lượng xe du lịch giao trong nước của hãng, ở mức 212.384 chiếc, cao hơn Tata hơn 2,8 lần.

Hoạt động kinh doanh quốc tế cũng tăng mạnh, đạt 1.532 xe so với 161 chiếc cùng kỳ năm trước. Tỷ lệ tăng cao do mức nền năm trước thấp. Doanh số trong nước vẫn chiếm gần 98% tổng lượng xe du lịch của Tata, cho thấy thị trường Ấn Độ giữ vai trò trung tâm trong kết quả kinh doanh của hãng.

Doanh số xe điện của Tata tại thị trường trong nước và quốc tế đạt 16.244 chiếc, tăng 75% so với 9.286 chiếc cùng kỳ năm trước. Xe điện chiếm khoảng 21,5% tổng doanh số tháng 10 của Tata, so với khoảng 15,1% trong tháng 10/2025. Công ty bán thêm 6.958 xe điện, trong khi tổng doanh số mảng xe du lịch tăng 14.131 chiếc.

Mahindra và Hyundai lập mức cao mới

Lượng SUV Mahindra giao trong nước đạt kỷ lục 73.338 chiếc, so với 71.624 chiếc trong tháng 10/2025. Tăng trưởng so với cùng kỳ là 2,4%, trong khi mức tăng so với 64.092 chiếc trong tháng 9 đạt 14,4%, tương đương thêm 9.246 SUV.

Đà tăng của Mahindra trong giai đoạn dài hơn cũng mạnh hơn mức tăng so với cùng kỳ trong tháng 10. Doanh số SUV trong nước từ tháng 4 đến tháng 10 của năm tài chính kết thúc vào tháng 3/2027 đạt 431.480 chiếc, tăng khoảng 17% so với 369.194 chiếc cùng kỳ năm trước. Tính cả xuất khẩu, doanh số xe đa dụng tháng 10 đạt 74.904 chiếc.

Tổng doanh số của Hyundai đạt 82.299 xe, tăng 17,7% so với cùng kỳ năm trước. Doanh số trong nước tăng 16,7% lên 62.799 chiếc, trong khi xuất khẩu tăng 21,1% lên 19.500 chiếc. Xuất khẩu chiếm gần một phần tư tổng doanh số của Hyundai, cho thấy vì sao tổng số của hãng cao hơn đáng kể lượng xe bán tại thị trường Ấn Độ.

Hai công ty đạt kết quả tháng 10 với cơ cấu kinh doanh khác nhau. Thành tích xe du lịch của Mahindra tập trung vào SUV bán trong nước, còn tổng doanh số Hyundai bao gồm lượng xuất khẩu đáng kể. Cả hai đều hưởng lợi từ sản lượng tăng khi thị trường tiến gần đến mùa mua sắm lễ hội chính.

Kia vượt kỷ lục tháng 9

Kia India lập kỷ lục bán buôn theo tháng trong tháng thứ hai liên tiếp, giao 33.462 xe trong tháng 10. Con số này cao hơn 13,22% so với 29.556 chiếc trong tháng 10/2025 và cao hơn 4,51% so với kỷ lục trước đó là 32.017 chiếc, lập vào tháng 9/2026.

Quảng cáo

Lượng xe bán buôn của Kia từ tháng 1 đến tháng 10 đạt 286.470 chiếc, tăng 21,31% so với 236.138 chiếc cùng kỳ năm 2025. Khi còn hai tháng nữa mới hết năm, công ty đã vượt tổng doanh số cả năm 2025 là 280.286 chiếc thêm 6.184 xe.

Mẫu Seltos đóng góp hơn 13.000 xe trong doanh số tháng 10, tương đương khoảng 39% tổng lượng xe bán ra trong tháng của Kia. Sonet cũng là mẫu xe đóng góp lớn. Kia cho biết Seltos duy trì doanh số bình quân hàng tháng trên 10.000 chiếc kể từ khi phiên bản mới nhất ra mắt vào tháng 1/2026.

Atul Sood, phó chủ tịch cấp cao phụ trách bán hàng và tiếp thị của Kia India, cho rằng kỷ lục này đến từ nhu cầu mùa lễ hội, các mẫu xe đã có chỗ đứng và sự đón nhận những sản phẩm mới hơn. Kia cũng báo cáo doanh số xe điện đạt kỷ lục, tăng 31% so với tháng 9, với đóng góp của Syros EV và Carens Clavis EV. Các phiên bản CNG của Carens và Carens Clavis chiếm gần 10% doanh số tháng 10, bổ sung thêm một lựa chọn nhiên liệu vào cơ cấu bán hàng của công ty.

Vì sao số ô tô điện đăng ký giảm dù thị trường tăng trưởng

Số ô tô điện đăng ký của 10 nhà sản xuất giảm còn 35.777 chiếc trong tháng 10, từ 37.284 chiếc trong tháng 9. Thị phần của nhóm này trong thị trường xe du lịch được theo dõi giảm từ 8,6% xuống 7,2%, do số xe điện đăng ký giảm trong khi thị trường nói chung mở rộng.

Tata cho thấy sự trái chiều này ngay trong kết quả của một hãng. Tổng số xe du lịch đăng ký của hãng tăng 24,3% so với tháng 9, lên 73.002 chiếc, nhưng số xe điện đăng ký giảm 7,1%, từ 15.660 xuống 14.552 chiếc. Số xe Vinfast đăng ký giảm 22,4%, từ 3.304 xuống 2.565 chiếc.

Tata và Vinfast cộng lại có số ô tô điện đăng ký ít hơn tháng 9 là 1.847 chiếc. Toàn thị trường ô tô điện giảm ít hơn, ở mức 1.507 chiếc, nghĩa là mức tăng tại các nhà sản xuất khác đã bù đắp một phần sụt giảm của hai hãng này.

Shailesh Chandra, giám đốc điều hành kiêm tổng giám đốc điều hành của Tata Motors Passenger Vehicles, cho biết tại một sự kiện trong ngành ngày 27/10 rằng lượng đặt mua xe điện đã tăng gấp ba kể từ tháng 2. Ông nói nguồn cung có thể cần thêm hai đến ba tháng để bắt kịp khi các nhà sản xuất linh kiện mở rộng công suất.

Người phát ngôn của Tata Motors Passenger Vehicles mô tả nhu cầu và cách công ty ứng phó:

"Khách hàng ngày càng ưa chuộng xe điện, trong khi nhu cầu tiếp tục vượt nguồn cung", và công ty đang "mở rộng nguồn cung" để cải thiện khả năng đáp ứng.

Mức tăng 75% so với cùng kỳ trong doanh số xe điện của Tata và mức giảm hàng tháng trong số xe điện đăng ký của hãng dựa trên hai phép so sánh khác nhau. Chỉ số thứ nhất tính doanh số của công ty ở cả thị trường trong nước lẫn quốc tế so với tháng 10/2025; chỉ số thứ hai theo dõi xe đăng ký tại Ấn Độ so với tháng 9/2026. Kết hợp lại, hai số liệu cho thấy hãng bán được nhiều xe điện hơn hẳn so với một năm trước, nhưng gặp khó khăn trong việc đáp ứng nhu cầu gần đây.

Quảng cáo

Mahindra và MG tăng thị phần xe điện

Số ô tô điện Mahindra đăng ký tăng 3,4% so với tháng 9, lên 8.472 chiếc, trong khi JSW MG Motor tăng 6,5% lên 5.877 chiếc. Thị phần cộng gộp của hai hãng trong thị trường ô tô điện được theo dõi tăng từ 36,8% lên 40,1%.

Tata vẫn là nhà sản xuất ô tô điện lớn nhất tính theo số xe đăng ký, với thị phần 40,7%, giảm từ 42% trong tháng 9. Khoảng cách giữa hãng và Mahindra thu hẹp còn 6.080 xe, từ 7.468 xe. Nhờ đó, hai hãng tiến gần nhau hơn dù Tata vẫn dẫn trước đáng kể trong tháng.

Tháng 10 vẫn là tháng có số ô tô điện đăng ký cao thứ hai trong năm 2026, sau tháng 9. Với 35.777 xe đăng ký, kết quả tháng này cao hơn mức 34.013 chiếc trong tháng 7 và 31.987 chiếc trong tháng 8. Thị trường đã giảm so với tháng lập kỷ lục nhưng vẫn cao hơn các mức trước đó.

Từ tháng 1 đến tháng 10, tổng số ô tô điện đăng ký đạt 287.453 chiếc. Tata dẫn đầu với 117.547 chiếc, tiếp theo là Mahindra với 66.945 chiếc và MG với 55.016 chiếc. Ba nhà sản xuất này chiếm khoảng 83% tổng số, cho thấy thị trường ô tô điện phụ thuộc nhiều vào khả năng cung ứng xe của họ.

Hoạt động kinh doanh rộng hơn của Mahindra cho thấy tác động của lịch lễ hội

Tổng doanh số ô tô của Mahindra, bao gồm xuất khẩu, đạt 131.109 xe trong tháng 10, tăng 9% so với cùng kỳ năm trước. Bên cạnh SUV, doanh số xe thương mại hạng nhẹ trong nước tăng 4% lên 33.037 chiếc, còn doanh số xe ba bánh tăng 38% lên 17.632 chiếc.

Nhóm xe có trọng lượng từ 2 đến 3,5 tấn dẫn dắt tăng trưởng xe thương mại, tăng 5% lên 28.654 chiếc. Doanh số xe dưới 2 tấn giảm 4%, còn 4.383 chiếc. Doanh số xe ba bánh từ tháng 4 đến tháng 10 đạt 99.690 chiếc, tăng 50% so với 66.340 chiếc.

Xuất khẩu ô tô tăng 77% lên 7.102 xe, trong khi lượng xuất khẩu cộng dồn từ tháng 4 đến tháng 10 tăng khoảng 53% lên 37.133 xe. Mảng xe tải và xe buýt được báo cáo riêng bán 2.838 xe, tăng 40%, chủ yếu nhờ doanh số xe chở hàng tăng 62%.

Ngược lại, mảng máy kéo của Mahindra giảm. Doanh số máy kéo trong nước giảm 13%, từ 72.071 xuống 62.626 chiếc; công ty cho rằng nguyên nhân chủ yếu là lễ Diwali năm nay rơi vào tháng 11 thay vì tháng 10 như năm trước. Dù vậy, doanh số máy kéo trong nước từ tháng 4 đến tháng 10 vẫn tăng khoảng 2%, lên 325.498 chiếc.

Quảng cáo

Đối với thị trường xe du lịch, giai đoạn tiếp theo là chuyển lượng xe tồn kho mùa lễ hội thành đơn mua của khách hàng. Với khách hàng mua xe điện Tata, mốc thời gian nguồn cung được hãng nêu là hai đến ba tháng sau ngày 27/10. Các mốc này khiến sự chú ý tập trung vào số xe đăng ký trong tháng 11 và sản lượng trong những tháng tiếp theo.

Điểm chính

  • Lượng xe du lịch xuất xưởng tại Ấn Độ trong tháng 10/2026 vượt 500.000 chiếc, trước lễ Dhanteras và Diwali vào tháng 11.
  • Số xe du lịch đăng ký tăng 15,1% so với tháng 9, lên 498.208 chiếc; Maruti đóng góp gần 59% mức tăng.
  • Maruti giao 212.384 xe du lịch cho thị trường nội địa, tiếp theo là Tata với 73.894 chiếc và Mahindra với 73.338 chiếc.
  • Hyundai ghi nhận doanh số nội địa 62.799 chiếc, trong khi Kia lập kỷ lục bán buôn theo tháng với 33.462 xe.
  • Số ô tô điện đăng ký giảm 4% xuống còn 35.777 chiếc do nguồn cung của Tata bị hạn chế và số xe Vinfast đăng ký giảm.
  • Mahindra và MG nâng thị phần cộng gộp trong thị trường ô tô điện lên 40,1%, trong khi Tata vẫn dẫn đầu.
  • Tata dự kiến nguồn cung xe điện cần thêm hai đến ba tháng để bắt kịp nhu cầu, tính từ sau ngày 27/10.
Chia sẻ bài viết này

Có thể bạn cũng thích